09:03 | 12/05/2020
Loading...

Sử dụng bằng lái xe ô tô bị tẩy xóa bị phạt bao nhiêu tiền?

Chào chuyên viên, trường hợp điều khiển xe ô tô mà sử dụng bằng lái xe bị tẩy xóa thì có vi phạm luật giao thông không? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu?

Theo Khoản 8b Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

Như vậy, theo quy định này thì người lái xe ô tô mà sử dụng bằng lái bị tẩy xóa sẽ bị phạt tiền từ 4 đến 6 triệu đồng. Lỗi này mức phạt tương tự trường hợp không có bằng lái.

Ngoài ra, người điều khiển còn bị tạm giữ phương tiện theo Khoản 1i Điều 82 Nghị định này.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào