14:35 | 05/05/2020
Loading...

Thời gian công tác nước ngoài có được tính vào thời hiệu khiếu nại không?

Trường hợp đất thuộc dự án tư nhân đã có Quyết định thu hồi đất do vắng chủ (vì chủ đất đi nước ngoài công tác). Khi chủ đất về thì QĐ đó đã hơn 90 ngày. Vậy có thể khiếu nại Quyết định đó được không?

Theo Điều 9 Luật khiếu nại 2011 quy định thời hạn khiếu nại, cụ thể như sau:

Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.

Như vậy, thời gian bạn đi công tác nước ngoài nên không thực hiện được quyền khiếu nại thì thời gian đi công tác sẽ không tính vào thời hiệu khiếu nại.

Vậy nên, nếu tính từ ngày Quyết định ban hành trừ đi ngày bạn công tác mà chưa quá 90 ngày thì bạn vẫn được thực hiện quyền khiếu nại quyết định thu hồi đất.

Còn nếu từ ngày Quyết định thu hồi trừ đi thời hạn công tác nước ngoài mà quá 90 ngày bạn sẽ không có quyền khiếu nại Quyết định này.

Nhưng bạn có thể khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền giải quyết (thời hiệu giải quyết 1 năm kể từ ngày nhận được hoặc biết Quyết định thu hồi theo Khoản 1 Điều 116 Luật tố tụng hành chính 2015)

Lưu ý: Việc bạn đi công tác nước ngoài bạn phải chứng minh với cho quan có thẩm quyền giải quyết khiếu nại.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào