14:03 | 02/05/2020
Loading...

Ban đại diện quỹ đại chúng được quy định thế nào?

Được biết vừa qua Quốc hội đã thông qua Luật chứng khoán mới, cho tôi hỏi theo luật này thì ban đại diện của quỹ đại chúng được quy định thế nào? Nhờ hỗ trợ!

Căn cứ Điều 109 Luật Chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) quy định về ban đại diện quỹ đại chúng như sau:

- Ban đại diện quỹ đại chúng đại diện cho quyền lợi của nhà đầu tư, do Đại hội nhà đầu tư quỹ đầu tư chứng khoán bầu. Quyền và nghĩa vụ của Ban đại diện quỹ đại chúng được quy định tại Điều lệ quỹ đầu tư chứng khoán.

- Quyết định của Ban đại diện quỹ đại chúng được thông qua bằng biểu quyết tại cuộc họp, lấy ý kiến bằng văn bản hoặc bằng hình thức khác theo quy định tại Điều lệ quỹ đầu tư chứng khoán. Mỗi thành viên Ban đại diện quỹ đại chúng có 01 phiếu biểu quyết.

- Ban đại diện quỹ đại chúng có từ 03 đến 11 thành viên, trong đó có ít nhất hai phần ba số thành viên Ban đại diện quỹ là thành viên độc lập, không phải là người có liên quan của công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán và ngân hàng giám sát.

- Nhiệm kỳ, tiêu chuẩn, số lượng thành viên, việc bổ nhiệm, miễn nhiệm và bãi nhiệm, bổ sung thành viên Ban đại diện quỹ đại chúng, Chủ tịch Ban đại diện quỹ đại chúng, điều kiện, thể thức họp và thông qua quyết định của Ban đại diện quỹ đại chúng được quy định tại Điều lệ quỹ đầu tư chứng khoán.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quỹ đại chúng

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Quỹ đại chúng
Quỹ đại chúng
Hỏi đáp mới nhất về Quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin định kỳ về quỹ đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quỹ đại chúng là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin về giao dịch của người nội bộ của công ty đại chúng, người nội bộ của quỹ đại chúng và người có liên quan của người nội bộ được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin theo yêu cầu về quỹ đại chúng, công ty đầu tư chứng khoán đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thông tin về công ty quản lý quỹ có quản lý quỹ đại chúng niêm yết, công ty đầu tư chứng khoán đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người nội bộ của quỹ đại chúng báo cáo không đúng thời hạn cho Ủy ban Chứng khoán Nhà nước khi có thay đổi về số lượng cổ phiếu hoặc chứng chỉ quỹ sở hữu vượt quá các ngưỡng 1% số lượng cổ phiếu bị phạt thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về huy động vốn để thành lập quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Những hoạt động bị hạn chế đối với quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về ban đại diện quỹ đại chúng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Quỹ đại chúng có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào