10:27 | 25/04/2020
Loading...

Quỹ đại chúng được huy động vốn trong bao lâu?

Tôi được biết Quốc hội mới thông qua Luật Chứng khoán mới, cho tôi hỏi theo luật này thì quỹ đại chúng được huy động vốn trong bao lâu? Nhờ hỗ trợ, cảm ơn!

Căn cứ Điều 108 Luật Chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) quy định thời hạn huy động vốn của quỹ đại chúng như sau:

- Việc huy động vốn của quỹ đại chúng được công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán thực hiện trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày Giấy chứng nhận chào bán chứng chỉ quỹ ra công chúng có hiệu lực. Quỹ đại chúng được thành lập khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

+ Có ít nhất 100 nhà đầu tư, không kể nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp mua chứng chỉ quỹ, trừ quỹ hoán đổi danh mục;

+ Tổng giá trị chứng chỉ quỹ đã bán đạt ít nhất là 50 tỷ đồng.

- Toàn bộ vốn góp của nhà đầu tư phải được phong tỏa tại một tài khoản riêng đặt dưới sự kiểm soát của ngân hàng giám sát và không được sử dụng cho đến khi hoàn tất đợt huy động vốn. Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải báo cáo Ủy ban Chứng khoán Nhà nước kết quả huy động vốn có xác nhận của ngân hàng giám sát trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày kết thúc việc huy động vốn.

- Trường hợp việc huy động vốn của quỹ đại chúng không đáp ứng quy định tại khoản 1 Điều này thì công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải hoàn trả cho nhà đầu tư mọi khoản tiền đã đóng góp trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày kết thúc việc huy động vốn. Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải chịu mọi chi phí và nghĩa vụ tài chính khác phát sinh từ việc huy động vốn.

=> Như vậy, thời hạn huy động vốn của quỹ đại chúng là 90 ngày kể từ ngày Giấy chứng nhận chào bán chứng chỉ quỹ ra công chúng có hiệu lực.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Quỹ đại chúng

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Quỹ đại chúng
Quỹ đại chúng
Hỏi đáp mới nhất về Quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin định kỳ về quỹ đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quỹ đại chúng là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin về giao dịch của người nội bộ của công ty đại chúng, người nội bộ của quỹ đại chúng và người có liên quan của người nội bộ được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin theo yêu cầu về quỹ đại chúng, công ty đầu tư chứng khoán đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thông tin về công ty quản lý quỹ có quản lý quỹ đại chúng niêm yết, công ty đầu tư chứng khoán đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người nội bộ của quỹ đại chúng báo cáo không đúng thời hạn cho Ủy ban Chứng khoán Nhà nước khi có thay đổi về số lượng cổ phiếu hoặc chứng chỉ quỹ sở hữu vượt quá các ngưỡng 1% số lượng cổ phiếu bị phạt thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về huy động vốn để thành lập quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Những hoạt động bị hạn chế đối với quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về ban đại diện quỹ đại chúng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Quỹ đại chúng có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào