14:05 | 07/07/2020
Loading...

Có nồng độ cồn chưa vượt 0,25 miligam/1 lít khí thở điều khiển xe ô tô phạt bao nhiêu?

Tháng 3 vừa qua tôi có cùng một người bạn điểu khiển xe ô tô lưu thông trên đường và đã có uống rượu bia. Tới khúc cua cầu vượt Nguyễn Hữu Cảnh tôi có bị công an thổi còi kiểm tra và đo được nồng độ cồn trong hơi thở của tôi chưa vượt 0,25 miligam/1 lít khí thở. Tôi đã bị công an phạt 6.000.000 đồng và tước giấy phép lái xe. Vậy xin hỏi công an phạt tôi như vậy có đúng theo quy định chưa? Nhờ ban biên tập hỗ trợ. Xin cảm ơn!

Căn cứ theo Khoản 6 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

Ngoài ra, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng.

=> Như vậy trường hợp của bạn bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng. Vừa qua bạn bị công an phạt 6.000.000 đồng và tước giấy phép lái xe là đúng theo quy định.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào