14:53 | 16/04/2020
Loading...

Được thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn khi nào?

Hai vợ chồng tôi đang ly hôn và tranh giành quyền nuôi con. Nếu vợ tôi giành được quyền nuôi con thì cho tôi hỏi sau này tôi có được yêu cầu Tòa án thay đổi người nuôi con không? Khi nào được thay đổi người nuôi con sau ly hôn? Rất mong được giải đáp, xin cảm ơn!

Khi ly hôn, con cái được giao cho một bên cha, mẹ trực tiếp chăm sóc và nuôi dưỡng. Tuy nhiên, người trực tiếp nuôi con sau ly hôn có thể bị thay đổi. Tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:

- Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

- Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

+ Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

+ Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

- Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

=> Như vậy, theo quy định này, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn.

Việc yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn sẽ được giải quyết dựa trên một trong hai căn cứ sau đây:

- Hai vợ chồng bạn thỏa thuận thay đổi người trực tiếp nuôi con, phù hợp với lợi ích của con.

- Vợ bạn không còn đủ điều kiện để trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng con. Ví dụ như vợ bạn mắc bệnh hiểm nghèo, không còn đủ sức khỏe và điều kiện vật chất để chăm sóc con; hoặc vợ bạn có hành vi đánh đập, bạo lực với con,…

Một điều bạn cần lưu ý là nếu con bạn từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét đến nguyện vọng khi thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào