14:53 | 16/04/2020
Loading...

Có phải hỏi ý kiến của con khi thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn không?

Hai vợ chồng tôi ly hôn được 2 năm, con đang ở với vợ tôi, năm nay cháu được 8 tuổi. Tôi thấy vợ tôi chăm sóc con không tốt nên muốn đón cháu về để nuôi dạy, chăm sóc. Cho tôi hỏi nếu bây giờ tôi muốn thay đổi người nuôi con sau ly hôn thì có phải hỏi ý kiến của con không? Xin cảm ơn!

Khoản 3 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về vấn đề thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn như sau:

- Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

Theo quy định này, khi con từ đủ 07 tuổi trở lên thì việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét đến nguyện vọng của con. Ở độ tuổi này, con đã nhận thức và hiểu được mong muốn của bản thân mình. Vì vậy mà cần phải cân nhắc, tôn trọng đến ý kiến cá nhân của con.

=> Do đó trong trường hợp của bạn, con bạn năm nay đã 8 tuổi thì khi yêu cầu thay đổi người nuôi con sẽ phải hỏi ý kiến của con.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào