14:57 | 16/04/2020
Loading...

Sử dụng kết quả bảo lưu thi THPT để nhập học Đại học

Em có tham gia kì thi Đại học năm 2019 và đã đậu vào trường Đại học em đăng kí. Nhưng vì chuẩn bị đi du học nên em không nhập học cũng như không bảo lưu gì cả. Sau gần 1 năm thì Visa du học của em đã trượt. Cho em hỏi em có thể dùng điểm thi cũ 2019 để nhập học vào trường không ạ?

Tại Khoản 4 Điều 14 Quy chế Tuyển sinh Đại học hệ chính quy; tuyển sinh cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy Ban hành kèm theo Thông tư số 05/2017/TT-BGDĐT có quy định về việc nhập học như sau:

- Đối với thí sinh đến trường nhập học chậm sau 15 ngày trở lên kể từ ngày nhập học ghi trong giấy triệu tập trúng tuyển:

+ Nếu không có lý do chính đáng thì coi như bỏ học;

+ Nếu đến chậm do ốm đau, tai nạn, có giấy xác nhận của bệnh viện quận, huyện trở lên hoặc do thiên tai có xác nhận của UBND quận, huyện trở lên, các trường xem xét quyết định tiếp nhận vào học hoặc bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học năm sau.

=> Như vậy, đối với trường hợp bạn nhập học chậm sau 15 ngày trở lên thì phải có các lý do ốm đau, tai nạn hoặc do thiên tai nhưng phải có xác nhận của cấp có thẩm quyền.

Còn đối với trường hợp của bạn, bạn không nhập học vì chuẩn bị để đi du học nên việc nhập học muộn của bạn không thuộc trường hợp là có lý do chính đáng. Vậy nên bạn cũng không được dùng kết quả thi tuyển năm 2019 để nhập học năm 2020.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào