15:30 | 26/03/2020
Loading...

Công ty ép nhân viên đi làm vào lễ 30/4 và 1/5 tới đây bị phạt bao nhiêu tiền?

Do ảnh hưởng của Covid-19, để phục vụ cho nhu cầu sản xuất, công ty có được ép người lao động đi làm vào lễ 30/4 và 1/5 tới đây có bị xử phạt hay không? Căn cứ văn bản nào?

Khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/04/2020) quy định:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012: Người lao động được nghỉ làm và hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết, trong đó bao gồm:

- Ngày Chiến thắng (30/4 dương lịch): Nghỉ 01 ngày;

- Ngày Quốc tế lao động (01/5 dương lịch): Nghỉ 01 ngày.

Theo đó, từ 15/4/2020 thì nếu doanh nghiệp vi phạm quy định về ngày nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết sẽ bị phạt từ 10 đến 20 triệu đồng. Tương tự, nếu công ty ép nhân viên đi làm vào dịp lễ 30/4 và 1/5 tới đây sẽ bị phạt từ 10 đến 20 triệu đồng.

Mức phạt này cao hơn rất nhiều lần so với mức phạt tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP, nếu vi phạm với 01 người lao động, doanh nghiệp chỉ bị phạt tiền từ 500 - 01 triệu đồng. Mức phạt tối đa là 15 triệu đồng.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào