Thí sinh trúng tuyển đại học có được nhập học khi quá thời gian nhập học trên giấy trúng tuyển?

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp thí sinh trúng tuyển nhập học muộn hơn so với thời gian ghi trên giấy trúng tuyển (giấy báo nhập học) thì có được nhập nữa không ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

Tại Khoản 4 Điều 14 Quy chế Tuyển sinh Đại học hệ chính quy; tuyển sinh cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy Ban hành kèm theo Thông tư số 05/2017/TT-BGDĐT có quy định về việc nhập học như sau:

- Đối với thí sinh đến trường nhập học chậm sau 15 ngày trở lên kể từ ngày nhập học ghi trong giấy triệu tập trúng tuyển:

+ Nếu không có lý do chính đáng thì coi như bỏ học;

+ Nếu đến chậm do ốm đau, tai nạn, có giấy xác nhận của bệnh viện quận, huyện trở lên hoặc do thiên tai có xác nhận của UBND quận, huyện trở lên, các trường xem xét quyết định tiếp nhận vào học hoặc bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học năm sau.

Bên cạnh đó tại Khoản 9 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-BGDĐT, có quy định:

Thí sinh trúng tuyển phải xác nhận nhập học trong thời hạn quy định của trường. Quá thời hạn này, thí sinh không xác nhận nhập học được hiểu là từ chối nhập học và trường được xét tuyển thí sinh khác; thí sinh xác nhận nhập học thông qua việc nộp bản chính Giấy chứng nhận kết quả thi vào một trường và không được tham gia xét tuyển ở các trường khác.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì nếu thí sinh nhập học chậm 15 ngày trở lên ghi trong giấy triệu tập trúng tuyển mà không phải do ốm đau, tai nạn có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền thì được coi như là bỏ học. Thí sinh phải xác nhận nhập học theo quy định của nhà trường, quá thờ hạn trên được xem là từ chối nhập học.

Ban biên tập phản hồi thông tin.

Thư Viện Pháp Luật

Hoạt động giáo dục đại học
Hỏi đáp mới nhất về Hoạt động giáo dục đại học
Hỏi đáp pháp luật
Bằng ngoại ngữ đại học tại chức có tương đương bằng B1 CERF không?
Hỏi đáp pháp luật
Giá trị pháp lý của bản sao bằng đại học từ sổ gốc
Hỏi đáp pháp luật
Cấp bản sao văn bằng tốt nghiệp Đại học từ sổ gốc được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Năm 2020, các trường đại học có còn được tự chủ trong việc in phôi chứng chỉ?
Hỏi đáp pháp luật
Làm công tác quản lý thiết bị trong trường học theo luật mới có yêu cầu trình độ đại học không?
Hỏi đáp pháp luật
Khiếu nại hành vi không trả lại bằng tốt nghiệp đại học đã nộp khi xin việc có được không?
Hỏi đáp pháp luật
Liên thông đại học có phải chờ đến 36 tháng không?
Hỏi đáp pháp luật
Học đại học tại chức có làm được bí thư đoàn xã không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình xử lý hồ sơ liên kết các trường đại học thành đại học
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ liên kết các trường đại học thành đại học được quy đinh ra sao?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hoạt động giáo dục đại học
133 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hoạt động giáo dục đại học
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào