14:46 | 24/03/2020
Loading...

Không đảm bảo cho người lao động nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo đúng quy định thì sẽ bị xử lý ra sao?

Đối với trường hợp người sử dụng không đảm bảo cho người lao động nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo đúng quy định thì sẽ bị xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được sự phản hồi của chuyên viên. 

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 15/04/2020) quy định như sau:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định;

...

Do đó không đảm bảo cho người lao động nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo đúng quy định thì người sử dụng lao động bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. 

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ không hưởng lương

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào