10:06 | 16/09/2016
Loading...

Hành vi bỏ rơi con có bị pháp luật trừng trị không?

Công an phường M đã điều tra và tìm ra bố mẹ của cháu H bị bỏ rơi trước cửa Trung tâm nuôi dưỡng trẻ em mồ côi NT. Được biết, khi sinh ra, cháu H bị khiếm thị nên bố mẹ không muốn nuôi và đã bỏ cháu vào trung tâm. Xin hỏi, hành vi bỏ rơi con của bố mẹ cháu H có bị pháp luật trừng trị không?

Điểm c Khoản 1 và khoản 2 Điều 22 Nghị định số 144/2013/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em quy định:
- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi: Cha, mẹ; người giám hộ cố ý bỏ rơi trẻ em ở nơi công cộng, bỏ mặc hoặc ép buộc trẻ em không sống cùng gia đình, bỏ mặc trẻ em tự sinh sống, không quan tâm chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục trẻ em để trẻ em rơi vào hoàn cảnh đặc biệt.
- Buộc thực hiện nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng trẻ em theo quy định của pháp luật đối với cha, mẹ, người giám hộ có hành vi vi phạm nêu trên.
Căn cứ quy định trên, bố, mẹ cháu H sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đồng thời phải thực hiện nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng cháu H theo quy định của pháp luật.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào