14:30 | 19/03/2020
Loading...

Quy định về việc kinh doanh thuốc lá

Chào chuyên viên. Tôi tên Nhung, công việc hiện tại là buôn bán hàng tại nhà. Từ trước tới nay tôi buôn bán vật dụng cần thiết hàng ngày cho người dân nhưng chưa buôn bán về thuốc lá. Sắp tới đây tôi có dự định sẽ nhập hàng thuốc lá về để bán vì nhu cầu nhiều khách thường xuyên hỏi mua. Chuyên viên cho tôi hỏi nếu như tôi nhập thuốc lá về bán thì có cần tuân thủ quy định gì đối với khi bán mặt hàng này không? Nhờ hỗ trợ giúp tôi. Tôi cảm ơn.

Theo quy định tại Điều 9 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 có quy định chi tiết về các hành vi bị nghiêm cấm về thuốc lá như sau:

- Sản xuất, mua bán, nhập khẩu, tàng trữ, vận chuyển thuốc lá giả, sản phẩm được thiết kế có hình thức hoặc kiểu dáng như bao, gói hoặc điếu thuốc lá; mua bán, tàng trữ, vận chuyển nguyên liệu thuốc lá, thuốc lá nhập lậu.

- Quảng cáo, khuyến mại thuốc lá; tiếp thị thuốc lá trực tiếp tới người tiêu dùng dưới mọi hình thức.

- Tài trợ của tổ chức, cá nhân kinh doanh thuốc lá, trừ trường hợp quy định tại Điều 16 của Luật này.

- Người chưa đủ 18 tuổi sử dụng, mua, bán thuốc lá.

- Sử dụng người chưa đủ 18 tuổi mua, bán thuốc lá.

- Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi.

- Bán thuốc lá bằng máy bán thuốc lá tự động; hút, bán thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm.

- Sử dụng hình ảnh thuốc lá trên báo chí, xuất bản phẩm dành riêng cho trẻ em.

- Vận động, ép buộc người khác sử dụng thuốc lá.

Bên cạnh đó, tại Điều 25 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 có quy định về việc bán thuốc lá, cụ thể như sau:

- Việc bán thuốc lá phải đáp ứng các yêu cầu sau đây:

+ Doanh nghiệp, đại lý bán buôn, đại lý bán lẻ thuốc lá phải có giấy phép bán thuốc lá theo quy định của Chính phủ;

+ Người chịu trách nhiệm tại điểm bán của đại lý bán buôn, đại lý bán lẻ thuốc lá phải treo biển thông báo không bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi; đại lý bán lẻ, điểm bán lẻ thuốc lá không được trưng bày quá một bao, một tút hoặc một hộp của một nhãn hiệu thuốc lá.

- Cơ quan, tổ chức, cá nhân không được tổ chức, cho phép hoặc bán thuốc lá tại các địa điểm quy định tại Điều 11, Điều 12, trừ điểm a khoản 1 Điều 12 của Luật này; không được bán thuốc lá phía ngoài cổng nhà trẻ, trường mẫu giáo, trường tiểu học, trung học cơ sở, phổ thông trung học, viện nghiên cứu y học, bệnh viện, nhà hộ sinh, trung tâm y tế dự phòng, trạm y tế xã, phường, thị trấn trong phạm vi 100 mét (m) tính từ ranh giới khuôn viên gần nhất của cơ sở đó.

=> Như vậy, nếu bạn muốn kinh doanh mặt hàng về thuốc lá thì phải tuân thủ những yêu cầu về việc bán thuốc lá được quy định như trên. Đồng thời, đảm bảo hoạt động mua bán thuốc lá này không nằm trong các hành vi nghiêm cấm của Luật quy định.

Ban biên tập phản hồi bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào