09:03 | 13/03/2020
Loading...

Hợp đồng mua bán của mẹ ruột thì con làm công chứng viên có được quyền công chứng không?

Tôi là công chứng viên hoạt động trong lĩnh vực công chứng và mở được văn phòng công chứng do mình làm Trưởng văn phòng. Mẹ tôi có bán một mảnh đất và công chứng hợp đồng tại văn phòng của tôi có được không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

Theo Khoản 1 Điều 7 Luật công chứng 2014 quy định các hành vi cấm trong hoạt động công chứng như sau:

- Công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch có liên quan đến tài sản, lợi ích của bản thân mình hoặc của những người thân thích là vợ hoặc chồng; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi, con dâu, con rể; ông, bà; anh chị em ruột, anh chị em ruột của vợ hoặc chồng; cháu là con của con đẻ, con nuôi;

- …

=> Như vậy, theo như quy định thì việc bạn thực hiện hợp đồng công chứng của mẹ bạn là vi phạm các hành vi cấm đối với hoạt động công chứng.

Ban biên tập thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào