16:49 | 06/03/2020
Loading...

Góp vốn để trở thành thành viên góp vốn của Công ty Luật hợp danh được không?

Tôi có thằng bạn đang là luật sư và là thành viên của công ty luật hợp danh. Theo tôi biết thì doanh nghiệp sẽ có thành viên hợp danh và thành viên góp vốn, vậy tôi có thể góp vốn vào công ty luật hợp danh để trở thành thành viên góp vốn được không? Tôi có hỏi bạn tôi thì nó bảo không được? Cho hỏi có đúng không?

Căn cứ Điều 34 Luật Luật sư 2006 quy định:

- Công ty luật bao gồm công ty luật hợp danh và công ty luật trách nhiệm hữu hạn. Thành viên của công ty luật phải là luật sư.

- Công ty luật hợp danh do ít nhất hai luật sư thành lập. Công ty luật hợp danh không có thành viên góp vốn.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì Công ty luật hợp danh không có thành viên góp vốn. Do đó, bạn không được góp vốn để trở thành thành viên góp vốn của Công ty Luật hợp danh.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào