16:32 | 14/03/2020
Loading...

Trong hoạt động nghiệp vụ hải quan việc quản lý tuân thủ pháp luật đối với người khai hải quan phải đảo bảo nội dung gì?

Xin chào các anh chị ban tư vấn Thư Ký Luật. Tôi đang làm việc trong công ty về xuất nhập khẩu. Sắp tới tôi phải đảm nhận công việc về khai hải quan. Vì vậy, anh chị cho tôi hỏi: Đối với người khai hải quan thì cần tuân thủ quy tắc hay nội dung nào khi khai hải quan không? Luật có quy định về vấn đề này không?

Tại Điều 9 Thông tư 81/2019/TT-BTC có quy định về người khai hải quan trong hoạt động nghiệp vụ hải quan phải tuân thủ pháp luật cụ thể như sau:

Nội dung quản lý tuân thủ pháp luật đối với người khai hải quan bao gồm:

- Xây dựng, quản lý hồ sơ người khai hải quan; xác lập, quản lý hồ sơ rủi ro đối với người khai hải quan có nguy cơ không tuân thủ pháp luật;

- Xây dựng tiêu chí, chỉ số tiêu chí đánh giá tuân thủ pháp luật đối với người khai hải quan;

- Đánh giá tuân thủ pháp luật đối với người khai hải quan;

- Phân loại mức độ rủi ro người khai hải quan;

- Áp dụng các biện pháp kiểm tra, giám sát hải quan, kiểm soát hải quan, kiểm tra sau thông quan, thanh tra và các biện pháp nghiệp vụ khác đối với người khai hải quan theo quy định của pháp luật;

- Kiểm tra đánh giá tuân thủ pháp luật đối với người khai hải quan;

- Tổ chức các chương trình quan hệ đối tác hải quan - doanh nghiệp, trao đổi, cung cấp thông tin, hỗ trợ người khai hải quan tuân thủ pháp luật.

Cơ quan hải quan tổ chức áp dụng thống nhất cơ chế quản lý tuân thủ pháp luật đối với người khai hải quan. Việc đánh giá tuân thủ pháp luật đối với doanh nghiệp kinh doanh kho, bãi, cảng thực hiện như đối với doanh nghiệp hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh.

Ban biên tập phản hồi thông tin.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khai hải quan

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào