11:05 | 09/03/2020
Loading...

Mức xử phạt đối với hành vi cố ý va chạm vào chỗ nhạy cảm của người dưới 16 tuổi

Tôi rất bức xúc vấn đề này mong được tổ pháp lý tư vấn: Con gái tôi năm nay học lớp 6, hàng ngày đến trường bằng xe buýt. Nó chứng kiến rất nhiều gã đàn ông có hành vi đụng chạm vào những chỗ nhạy cảm của nhiều nữ sinh khác bằng tuổi con gái tôi. Pháp luật có quy định hình thức xử lý nào đối với những người như vậy không? Xin cảm ơn.

Theo Khoản 3b Điều 3 Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP quy định về một số tình tiết định tội như sau:

Dâm ô quy định tại khoản 1 Điều 146 của Bộ luật Hình sự 2015 là hành vi của những người cùng giới tính hoặc khác giới tính tiếp xúc về thể chất trực tiếp hoặc gián tiếp qua lớp quần áo vào bộ phận sinh dục, bộ phận nhạy cảm, bộ phận khác trên cơ thể của người dưới 16 tuổi có tính chất tình dục nhưng không nhằm quan hệ tình dục, gồm một trong các hành vi sau đây:

Dùng bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: tay, chân, miệng, lưỡi...) tiếp xúc (ví dụ: vuốt ve, sờ, bóp, cấu véo, hôn, liếm...) với bộ phận sinh dục, bộ phận nhạy cảm của người dưới 16 tuổi;

Theo Khoản 1 Điều 146 Bộ luật hình sự 2015 quy định tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi như sau:

Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Những người đàn ông bạn nhắc đến đã có những hành vi, cử chỉ như mô tả trong tội Dâm ô đối với người dưới 16 tuổi.

Theo đó, khi hành vi phạm tội bị khởi tố, có thể bị xử phạt với các mức phạt tù khác nhau tùy theo mức độ phạm tội. Mức phạt tù tối thiểu là 06 tháng và tối đa là 12 năm. Ngoài ra, còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào