15:20 | 20/01/2020
Loading...

Xử lý thế nào với đơn vị không đối chiếu số dư với kho bạc nhà nước?

Ban tư vấn cho tôi hỏi, trường hợp đơn vị sử dụng ngân sách thời gian dài không đối chiếu số dư với kho bạc thì theo quy định hiện hành kho bạc Nhà nước sẽ xử lý như thế nào?
Căn cứ quy định tại Thông tư 61/2014/TT-BTC, cụ thể:
 
Khoản 1 Điều 5 yêu cầu chủ tài khoản có nhiệm vụ chấp hành chế độ đăng ký và sử dụng tài khoản tại KBNN.
 
Khoản 1 Điều 6 quy định KBNN có nhiệm vụ kiểm tra, kiểm soát việc chấp hành chế độ tài chính, tiền tệ, chế độ đăng ký và sử dụng tài khoản tại KBNN.
 
Khoản 2 Điều 6 quy định KBNN có quyền hạn từ chối việc chi trả cho đơn vị, tổ chức, cá nhân trong trường hợp:
 
- Vi phạm chế độ quản lý tài chính, chế độ mở và sử dụng tài khoản tại KBNN;
 
- Không thực hiện đúng thủ tục thanh toán; không chấp hành đúng các quy định về chi trả, thanh toán qua KBNN.
 
Như vậy, theo quy định này thì chủ tài khoản tức là đơn vị bạn phải có trách nhiệm thực hiện đúng chế độ mở và sử dụng tài khoản tại KBNN trong đó có nhiệm vụ gửi Bản đối chiếu, xác nhận số dư tài khoản tới KBNN để thực hiện đối chiếu xác nhận số liệu), đồng thời, KBNN có trách nhiệm kiểm tra, kiểm soát, đôn đốc, nhắc nhở việc thực hiện đúng chế độ mở và sử dụng tài khoản tại KBNNN, nếu đã nhắc nhở mà đơn vị không chấp hành thì KBNN có quyền từ chối việc chi trả, thanh toán cho đơn vị.
 
Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào