Có phải lắp đặt hệ thống chống sét tại trung tâm ngoại ngữ không?

Tôi muốn mở Trung tâm ngoại ngữ, vậy cho hỏi Trung tâm tôi có bắt buộc phải lắp hệ thống chống sét không? Mong nhận được giải đáp.

Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 79/2014/NĐ-CP quy định: Các cơ sở thuộc diện quản lý về phòng cháy và chữa cháy quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này nhưng không phải là cơ sở nguy hiểm về cháy, nổ phải bảo đảm điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy theo quy định tại Khoản 1 Điều này phù hợp với quy mô, tính chất hoạt động của cơ sở đó và phù hợp với tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy.

Mặt khác, tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 79/2014/NĐ-CP quy định các cơ sở thuộc diện quản lý về PCCC cụ thể như sau:

"1. Học viện, trường đại học, trường cao đẳng, trường trung cấp, trường dạy nghề, trường phổ thông và trung tâm giáo dục; nhà trẻ, trường mẫu giáo.

2. Bệnh viện, nhà điều dưỡng, trung tâm y tế, cơ sở y tế khám chữa bệnh khác.

3. Trung tâm hội nghị, nhà hát, nhà văn hóa, rạp chiếu phim, rạp xiếc, nhà thi đấu thể thao trong nhà, sân vận động ngoài trời; vũ trường, cơ sở dịch vụ vui chơi giải trí đông người, công trình công cộng khác.

4. Cơ sở lưu trữ, bảo tàng, thư viện, di tích lịch sử, công trình văn hóa khác, nhà hội chợ, triển lãm.

...."

Như vậy, Trung tâm ngoại ngữ (trung tâm giáo dục) phải có hệ thống chống sét theo quy định.

Bạn tham khảo thêm tiêu chuẩn về hệ thống chống sét tại Tiêu chuẩn quốc gia TCVN 9385:2012 (BS 6651:1999).

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

Tìm hiểu Pháp luật
Hỏi đáp mới nhất về Tìm hiểu Pháp luật
Hỏi đáp Pháp luật
Tuổi mụ nghĩa là gì? Cách tính tuổi mụ theo ngày tháng năm sinh?
Hỏi đáp Pháp luật
Podcast là gì? Có cần đăng ký bản quyền cho Podcast không?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi 12 con giáp năm 2024? Quy định về tuổi kết hôn mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày Quốc tế không phân biệt đối xử 1 tháng 3 năm 2024 vào thứ mấy? Phân biệt đối xử trong lao động có bị xử phạt?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024 kỷ niệm bao nhiêu năm chiến thắng Điện Biên Phủ? Đối tượng nào được khen thưởng kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ?
Hỏi đáp Pháp luật
Lịch âm 2024, lịch vạn niên 2024 mới nhất và đầy đủ nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày Thầy thuốc Việt Nam 27 tháng 2 năm 2024 là thứ mấy? 27 tháng 2 năm 2024 là ngày bao nhiêu âm?
Hỏi đáp Pháp luật
Tỷ trọng là gì? Tỷ trọng trong kinh tế là gì? Cách tính tỉ trọng trong kinh tế như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp pháp là gì? Bất hợp pháp là gì? Ví dụ về hành vi hợp pháp?
Hỏi đáp Pháp luật
Tỉnh thành nào có đường bờ biển dài nhất nước ta hiện nay?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tìm hiểu Pháp luật
1086 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tìm hiểu Pháp luật
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào