Hộ nghèo và phải phẫu thuật tim có được hưởng trợ cấp hàng tháng không?

Mẹ mình đã phẩu thuật và nong 2 mạch Vành tim. Nay đã 1 năm gia đình mình thuộc hộ nghèo. Vậy cho mình hỏi mẹ mình có được bảo trợ xã hội và nhận tiền trợ cấp hàng tháng không ạ?    

Tại Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP, có quy định: Về các đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng, trong đó có:

- Trẻ em khuyết tật, người khuyết tật thuộc diện hưởng trợ cấp xã hội theo quy định của pháp luật về người khuyết tật.

Tại Điều 44 Luật người khuyết tật 2010 quy định trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng như sau:

1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

b) Người khuyết tật nặng.

=> Theo thông tin mà bạn đã cung cấp thì mẹ bạn đã từng phẫu thuật tim và thuộc gia đình hộ nghèo có được nhận chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng hay không còn tùy thuộc mức độ khuyết tật của bạn. Vậy nên, để xác định mẹ bạn có được hưởng trợ cấp xã hội hay không phải đi giám định xác định mức độ khuyết tật để biết mẹ bạn có được hưởng hay không nhé. Nếu mức độ khuyết tật nặng sẽ được hưởng.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

301 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào