18:03 | 30/08/2016
Loading...

Người học nghề, tập nghề và thử việc bị tai nạn lao động được chi trả chế độ tại nạn lao động

Hỏi: Anh Ngũ đang trong thời gian học nghề hàn tại công ty M. Ngày 20/3 vừa qua, trong lúc đang hàn lại máy sản xuất trong phần xưởng thì mũi hành rơi trúng chân, gây tổn thương bàn chân nghiêm trọng. Sau khi anh Ngũ được cứu chữa, công ty M đã từ chối các trách nhiệm chi trả chế độ tai nạn lao động đối với người lao động vì anh Ngũ đang trong thời gian học nghề. Lý do từ chối của doanh nghiệp M trong trường hợp này có đúng không?

Khoản 1 Điều 142 Bộ luật lao động quy định tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động. Quy định này được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.

Như vậy, lý do từ chối của doanh nghiệp M đối với anh Ngũ là sai. Doanh nghiệp M phải có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động theo quy định của Bộ luật lao động.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào