14:33 | 14/01/2020
Loading...

Giấy chứng nhận kiểm định có hết hiệu lực khi xe bị hư hỏng?

Công ty lúc trước có đăng ký kiểm định xe ô tô mới mua, nhưng mới đây là bị tai nạn nên xe bị hư hỏng khá nặng. Vậy cho hỏi theo quy định thì Giấy chứng nhận kiểm định đó có hết hiệu lực không?

Theo Khoản 6 Điều 9 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT quy định các trường hợp Giấy chứng nhận kiểm định hết hiệu lực, cụ thể như sau:

- Xe cơ giới đã được cấp Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định mới;

- Đã có khai báo mất của chủ xe;

- Đã có thông báo thu hồi của các Đơn vị đăng kiểm;

- Xe cơ giới bị tai nạn đến mức không đảm bảo an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định;

- Thông số kỹ thuật thực tế của xe không phù hợp với thông số kỹ thuật trên Giấy chứng nhận kiểm định.

Như vậy, nếu xe của công ty bạn bị tai nạn mà đến mức không đảm bảo an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường thì giấy khiểm định trước đó đã được cấp trước đó sẽ hết hiệu lực.

Còn nếu xe của công ty bạn bị tai nạn mà chưa đến mức không đảm bảo an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường thì Giấy chứng nhận kiểm định vẫn còn hiệu lực.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào