17:25 | 08/01/2020
Loading...

Xử phạt như thế nào khi nhà chùa cho thuê đất?

Tôi là một đệ tử của nhà chùa, hiện này nhà chùa có 1 mảnh đất muốn cho thuê và lấy tiền hỗ trợ trẻ em nghèo trong địa phương. Vậy cho hỏi nhà chùa có được cho thuê đất không? Nếu cho thuê thì sẽ bị xử phạt như thế nào? 

Đầu tiên, nhà chùa được xem là cơ sở tôn giáo (Khoản 4 Điều 5 Luật đất đai 2013).

Thep Khoản 2 Điều 181 Luật đất đai 2013 quy định: Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

Như vậy, nhà chùa không được cho thuê QSDĐ.

Nếu nhà chùa cho thuê QSDĐ thì sẽ xử phạt theo Khoản 2 Điều 27 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt như sau:

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm dưới 0,1 héc ta;

- Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta;

- Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;

- Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng nếu diện tích đất vi phạm từ 01 héc ta trở lên.

Ngoài ra, buộc bên thuê QSDĐ phải trả lại đất, buộc hoàn trả tiền cho thuê đã thu (trong trường hợp thu một lần cho cả thời gian thuê) trong thời gian sử dụng đất còn lại theo quy định của pháp luật dân sự và buộc phải nộp số lợi bất hợp pháp có được khi cho thuê đất.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cho thuê đất

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào