14:28 | 14/01/2020
Loading...

Khởi tố vụ án hình sự khi tiếp nhận tố giác của cá nhân được không?

Tôi đang nghiên cứu về lĩnh vực tố tụng dân sự, được biết cá nhân phải tố giác tội phạm khi biết hành vi phạm tội, người phạm tội. Vậy cho tôi hỏi cơ quan điều tra có thể căn cứ vào đơn tố giác để tiến hành khởi tố vụ án hình sự không? Xin cảm ơn!

Căn cứ Điều 143 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định chỉ được khởi tố vụ án khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những căn cứ:

- Tố giác của cá nhân;

- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân;

- Tin báo trên phương tiện thông tin đại chúng;

- Kiến nghị khởi tố của cơ quan nhà nước;

- Cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng trực tiếp phát hiện dấu hiệu tội phạm;

- Người phạm tội tự thú.

=> Như vậy, nếu xác định có dấu hiệu tội phạm thì tòa án sẽ căn cứ vào tố giác để tiến hành khởi tố vụ án hình sự. Đối với người phạm tội thì khi xác định một người nào đó có dấu hiệu phạm tội thì cơ quan, người có thẩm quyền sẽ tiến hành khởi tố bị can.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào