Công ty có quyền cho người lao động nghỉ trước 45 ngày khi họ báo nghỉ việc không?

Chào luật sư. Luật sư cho tôi hỏi. Tôi là ký hợp đồng không xác định thời hạn. Tôi đã làm đơn xin chấm dứt hợp đồng đúng 45 ngày (từ 02/12/19 đến 16/01/20). Trong thời gian này người sử dụng lao động (nsdlđ) muốn tôi nghỉ trước lúc hết thời hạn 45 ngày. Vậy nsdlđ phải báo trước cho tôi mấy ngày là đúng luật ạ?

Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Như vậy, trường hợp bạn ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng bạn báo trước cho công ty 45 ngày là hợp lý.

Theo đó, công ty cũng có thể thỏa thuận với việc bạn nghỉ sớm hơn, nếu bạn chấp nhận thì hai bên ký biên bản thỏa thuận chấp dứt hợp đồng, nếu bạn không đồng ý thì sẽ căn cứ theo thời gian nói trên.

Đối với thời gian đơn phương chấm dứt hợp đồng của người sử dụng lao động thì theo Điêu 38 Bộ luật này công ty cũng có nghĩa vụ báo trước 45 ngày, tuy nhiên có sự khác biệt là công ty chỉ được đơn phương trong các trường hợp sau:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

Trân trọng!

Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Cách viết CV xin việc chuẩn ngành Luật 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Sử dụng người lao động dưới 15 tuổi không có giấy khám sức khỏe bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Gia đình có giỗ thì người lao động có được nghỉ hưởng nguyên lương hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động nghỉ việc sau tết không cần báo trước khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động có bắt buộc phải bồi thường tiền sửa chữa thiết bị hư hỏng tại nơi làm việc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Nộp đơn xin nghỉ việc sau tết thì bao giờ chính thức được nghỉ?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu đánh giá năng lực nhân viên là mẫu nào mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi dương 2024 chuẩn nhất cho các năm sinh? Quy định tuổi lao động hiện nay như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi âm dương chi tiết nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động nghỉ phép có được hưởng tiền phụ cấp xăng xe, ăn trưa không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
167 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào