16:05 | 08/04/2020
Loading...

Kê khai thuế theo ngày lập hóa đơn hay theo ngày ký hóa đơn?

Trường hợp ngày ký hóa đơn điện tử khác ngày lập hóa đơn điện tử thì bên nhận hóa đơn kê khai thuế, ghi nhận chi phí theo ngày lập hay ngày ký hóa đơn điện tử?

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 3 Thông tư 68/2019/TT-BTC quy định:

1. Nội dung của hóa đơn điện tử:
...
e) Thời điểm lập hóa đơn điện tử

Thời điểm lập hóa đơn điện tử xác định theo thời điểm người bán ký số, ký điện tử trên hóa đơn được hiển thị theo định dạng ngày, tháng, năm (ví dụ: ngày 30 tháng 4 năm 2019) và phù hợp với hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư này.

Về nguyên tắc thì thời điểm lập hóa đơn điện tử được xác định theo thời điểm người bán ký số, ký điện tử. Hay nói cách khác là ngày lập và ngày ký hóa đơn điện tử phải đồng nhất với nhau.

Tuy nhiên, trên thực tế vẫn có địa phương cho phép ngày lập và ngày ký hóa đơn khác nhau, theo đó khi thời điểm ký và thời điểm lập hóa đơn khác nhau thì người nhận hóa đơn căn cứ vào ngày ký điện tử để kê khai thuế.

Như vậy, trường hợp của bạn cần liên hệ cơ quan thuế nơi đã đăng ký thuế để được hướng chi tiết hơn.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào