15:23 | 19/12/2019
Loading...

Có phải xin giấy phép khi di dời công trình xây dựng?

Liên quan đến công tác quản lý hoạt động xây dựng. Ban biên tập cho tôi hỏi khi thực hiện việc di dời công trình xây dựng từ vị trí này qua vị trí khác có phải xin cấp giấy phép không ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

Điều 117 Luật xây dựng 2014, có quy định về việc di dời công trình xây dựng như sau:

1. Việc di dời công trình xây dựng từ vị trí này đến vị trí khác phải phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt, bảo đảm chất lượng, an toàn công trình, không làm ảnh hưởng đến công trình lân cận và bảo đảm giữ nguyên kiến trúc đối với công trình có yêu cầu cần phải bảo tồn.

2. Khi di dời công trình xây dựng, chủ đầu tư hoặc chủ sở hữu công trình phải có giấy phép di dời công trình xây dựng.

3. Nhà thầu thực hiện di dời công trình xây dựng phải thực hiện các biện pháp bảo đảm an toàn lao động, an toàn đối với công trình được di dời và các công trình lân cận, bảo vệ môi trường.

=> Như vậy, việc di dời công trình xây dựng bên cạnh việ đảm bảo an toàn trong thời gian di dời thì chủ đầu tư hoặc chủ sở hữu công trình xây dựng đó phải thực hiện việc xin giấy phép di dời công trình xây dựng của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào