13:49 | 18/12/2019
Loading...

Người lao động có thể đồng thời nhận lương từ công ty và nhận tiền nghỉ ốm đau không?

Trường hợp người lao động có đóng bảo hiểm xã hội trên 08 năm và làm việc tại 01 đơn vị, trong năm 2019 có bị bệnh và phải nằm bệnh viện hết 07 ngày làm việc và cũng được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội và được hưởng lương bình thường như các tháng trước đó. Như vậy 07 ngày nghỉ do nằm bệnh viện có bị trừ vào 12 ngày nghỉ phép năm theo quy định hay không. Xin được phản hồi, chân thành cám ơn!

Theo Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Mức hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo Điều 28 Luật này.

Về nghỉ hằng năm, theo Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 thì Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

...

Về nguyên tắc, nếu người lao động đáp ứng đủ điều kiện nghỉ ốm đau thì được BHXH chi trả, công ty không chi trả lương trong trường hợp này. Tuy nhiên, vì bản chất hợp đồng là sự thỏa thuận, nên công ty cũng có thể trả lương cho người lao động và trừ vào phép năm, khi đó người lao động được hưởng đồng thời 2 chế độ.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào