14:01 | 17/12/2019
Loading...

Người lao động có được ủy quyền cho người khác nhận lương không?

Hiện nay tại Bộ luật Lao động 2012 không có quy định cụ thể về việc ủy quyền nhận lương. Vậy mình muốn biết người lao động có được ủy quyền cho người khác nhận lương không? 

Theo Điều 96 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

...

Hiện nay, tại Bộ luật 2012 không có một quy định cụ thể nào về việc người lao động có được ủy quyền cho người khác nhận lương hay không? Xét về mặt bản chất thì quan hệ lao động là sự thỏa thuận, do đó nếu như người sử dụng lao đồng đồng ý thì việc ủy quyền này có thể được thực hiện.

Với sự ra đời của Bộ luật Lao động 2019 thì từ ngày 1/1/2021 nội dung này chính thức được ghi nhận.

Tại Điều 94 Bộ luật Lao động 2019 quy định rõ: "... Trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì người sử dụng lao động có thể trả lương cho người được người lao động ủy quyền hợp pháp".

Như vậy, kể từ 1/1/2021 thì trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì có thể ủy quyền cho người khác nhận lương. Đây là một trong những nội dung mới mà Bộ luật Lao động 2012 trước đó chưa được quy định cụ thể trong luật.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào