17:07 | 07/12/2019
Loading...

Chưa tăng vốn điều lệ trên thực tế thì có được thông báo tăng vốn điều lệ không?

Công ty chúng tôi là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên, sắp tới có dự định tăng tỷ lệ góp vốn. Cho tôi hỏi: Chưa tăng vốn điều lệ trên thực tế thì có được thông báo tăng tỷ lệ góp vốn không? Mong có phản hồi!

Căn cứ Khoản 1 Điều 44 Nghị định 78/2015/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 14 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP quy định: 

Trường hợp công ty đăng ký thay đổi tỷ lệ vốn góp của các thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của các thành viên hợp danh công ty hợp danh, công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

...

d) Vốn điều lệ đã đăng ký và vốn điều lệ đã thay đổi; thời điểm và hình thức tăng giảm vốn;

Đồng thời, căn cứ Khoản 1, Khoản 4 Điều 68 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định: 

1. Công ty có thể tăng vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

a) Tăng vốn góp của thành viên;

b) Tiếp nhận vốn góp của thành viên mới.

...

4. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc tăng hoặc giảm vốn điều lệ, công ty phải thông báo bằng văn bản đến Cơ quan đăng ký kinh doanh.  

=> Như vậy, khi công ty TNHH 2TV thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi tăng tỷ lệ vốn góp thì bắt buộc trên thực tế vốn điều lệ phải tăng.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào