15:18 | 19/12/2019
Loading...

Dùng ngoại tệ nhiều hơn đồng Việt Nam để góp vào tài sản thành lập quỹ từ thiện được không?

Cho tôi hỏi theo quy định mới điều chỉnh về thành lập quỹ từ thiện, thì khi đóng góp tài sản thành lập quỹ từ thiện có ngoại tệ nhiều hơn đồng Việt Nam được không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 93/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/01/2020) quy định tài sản đóng góp thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện bao gồm:

- Tiền đồng Việt Nam.

- Tài sản được quy đổi ra tiền đồng Việt Nam (bao gồm: Hiện vật, ngoại tệ, giấy tờ có giá, các quyền tài sản khác) của công dân, tổ chức Việt Nam là sáng lập viên, của cá nhân, tổ chức nước ngoài góp với công dân, tổ chức Việt Nam để thành lập quỹ. Đối với tài sản là trụ sở, trang thiết bị, công nghệ phải do tổ chức thẩm định giá được thành lập hợp pháp định giá, thời điểm định giá tài sản không quá 06 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ thành lập quỹ.

- Trường hợp tài sản đóng góp thành lập quỹ bao gồm cả tài sản khác không bao gồm tiền đồng Việt Nam thì số tiền đồng Việt Nam phải đảm bảo tối thiểu 50% tổng giá trị tài sản.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi đóng góp tài sản thành lập quỹ phải đảm bảo tiền đồng Việt Nam chiếm tối thiểu 50% tổng giá trị tài sản. Do đó, trường hợp tài sản thành lập quỹ có ngoại tệ nhiều hơn đồng Việt Nam là trái với quy định.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào