14:47 | 06/09/2016
Loading...

Vi phạm quy định về trì hoãn giao dịch, phong tỏa tài khoản; niêm phong hoặc tạm giữ tài sản

Mặc dù đã nhận được quyết định niêm phong tài sản của ông LVG của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật nhưng Ngân hàng TMCP MN không phong tỏa tài khoản, không áp dụng biện pháp niêm phong hoặc tạm giữ tài sản của ông LVG là khách hàng của ngân hàng và không báo cáo việc thực hiện niêm phong cho cơ quan Ngân hàng Nhà nước. Hành vi này bị xử phạt như thế nào?

- Điều 34 Luật Phòng, chống rửa tiền quy định:

Đối tượng báo cáo phải thực hiện phong tỏa tài khoản hoặc áp dụng biện pháp niêm phong hoặc tạm giữ tài sản của các cá nhân, tổ chức khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật và báo cáo việc thực hiện cho Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

- Điểm b Khoản 2 Điều 45 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2014 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng.

“2. Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) (…);

b) Không phong tỏa tài khoản, không áp dụng biện pháp niêm phong hoặc tạm giữ tài sản khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 34 Luật Phòng, chống rửa tiền”.

Như vậy, hành vi của Ngân hàng TMCP MN không phong tỏa tài khoản, không áp dụng biện pháp niêm phong hoặc tạm giữ tài sản của ông LVG khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là vi phạm pháp luật. Hành vi này có thể bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 45 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào