18:03 | 30/08/2016
Loading...

Vi phạm quy định về cổ phần, cổ phiếu bị xử phạt thê nào?

Ông A là cổ đông của Ngân hàng cổ phần ND. Ông sở hữu cổ phần vượt quá 5% vốn điều lệ của Ngân hàng ND. Hành vi này có bị xử phạt không?

Khoản 1 Điều 55 Luật Các tổ chức tín dụng quy định: Một cổ đông là cá nhân không được sở hữu vượt quá 5% vốn điều lệ của một tổ chức tín dụng.

Điểm a khoản 2 Điều 9 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2014 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng quy định:

Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sở hữu cổ phần vượt tỷ lệ quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 55 Luật Các tổ chức tín dụng;

b) (,,,)

Như vậy, hành vi của ông A là vi phạm khoản 1 Điều 55 Luật các tổ chức tín dụng. Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 9 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP của Chính phủ, hành vi này bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng. Ngoài ra, theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 9 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP, ông A còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc bán số cổ phần vượt tỷ lệ theo quy định trong thời hạn tối đa 06 tháng kể từ ngày quyết định xử phạt vi phạm hành chính có hiệu lực.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào