08:13 | 25/11/2019
Loading...

Giám đốc thay đổi thông tin có phải báo cáo đến Phòng đăng ký kinh doanh không?

Công ty tôi là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, vừa rồi Giám đốc công ty có thay đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân. Cho hỏi khi giám đốc đổi thông tin như vậy thì công ty có phải báo cáo với cơ quan đăng ký kinh doanh về việc thay đổi này không?

Căn cứ Điều 12 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định báo cáo thay đổi thông tin của người quản lý doanh nghiệp như sau:

Doanh nghiệp phải báo cáo Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có thay đổi thông tin về họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của những người sau đây:

- Thành viên Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần.

- Thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên.

- Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

=> Như vậy, khi Giám đốc công ty bạn thay đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân thì phải báo cáo với Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có thay đổi thông tin của Giám đốc.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào