08:36 | 23/11/2019
Loading...

Chuyên viên phân tích mẫu bằng kỹ thuật hạt nhân được nghỉ ốm đau bao nhiêu ngày?

Bạn Đỗ Hùng Dũng gửi đến ban biên tập câu hỏi: " Tôi là chuyên viên phân tích mẫu bằng kỹ thuật hạt nhân, chuẩn liều và hoạt độ phóng xạ tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 4 năm. Hiện nay tôi phải nhập viện điều trị bệnh sỏi túi mật phải nhập viện để mổ, anh chị cho tôi hỏi hiện nay theo quy định của pháp luật thì tôi được nghỉ ốm đau tối đau bao nhiêu ngày? "  

Căn cứ Danh mục nghề công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm đặc biệt nặng nhọc độc hại ban hành kèm Thông tư 15/2016/TT-BLĐTBXH thì chuyên viên phân tích mẫu bằng kỹ thuật hạt nhân, chuẩn liều và hoạt độ phóng xạ là công việc thuộc danh mục công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm theo quy định của pháp luật.

Mặt khác căn cứ Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Người lao động làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng:

+ Tối đa 30 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm;

+ Tối đa 40 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

+ Tối đa 60 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên;

Với ngành nghề nặng nhọc, độc hại: Được thêm 10 ngày/năm so với điều kiện bình thường.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì công việc của bạn là chuyên viên Phân tích mẫu bằng kỹ thuật hạt nhân, chuẩn liều và hoạt độ phóng xạ là công việc thuộc danh mục nghề công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm đặc biệt nặng nhọc độc hại.

Mặt khác bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 4 năm, do vậy thời gian được nghỉ tối đa để hưởng chế độ ốm đau của bạn khi có xác nhận của cơ quan khám chữa bệnh có thẩm quyền là 40 ngày.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào