14:52 | 25/11/2019
Loading...

Sống khác nơi đăng ký thường trú trong cùng một tỉnh có phải đăng ký tạm trú?

Trường hợp sinh  sống trong cùng một tỉnh, thành nhưng khác nơi đăng ký thường trú trong sổ hộ khẩu thì có phải đăng ký tạm trú không ạ? Ví dụ, cùng sống trong tỉnh A, đăng ký thường trú tại huyện B nhưng sinh sống tại huyện C thì có phải đăng ký tạm trú tại huyện C hay không? 

Tại Khoản 2 Điều 30 Luật Cư trú 2006, có quy định về trường hợp phải đăng ký tạm trú như sau:Trong đó có

Ng­ười đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

=> Như vậy, dù trong cùng một tỉnh nhưng bạn đăng ký thường trú tại một nơi nhưng sinh sống và làm việc tại một nơi khác tuy cùng tỉnh nhưng vẫn phải đăng ký tạm trú nếu có thời gian sinh sống 30 ngày trở lên.

 Trường hợp bạn không thực hiện việc đăng ký tạm trú sẽ bị xử phạt theo mức quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng và bắt buộc phải đăng ký tạm trú.

Bạn biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký tạm trú

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào