09:35 | 14/11/2019
Loading...

Nguyên liệu, vật tư còn dư sau gia công bán trong nước được không?

Công ty tôi nhận làm gia công cho công ty nước ngoài, sau khi hoàn thành thì còn dư một số nguyên liệu là sắt, thép. Vậy cho hỏi công ty tôi có thể bán những nguyên liệu còn dư này trong nước được không?

Căn cứ Điều 64 Thông tư 38/2015/TT-BTC được sửa đổi bởi Khoản 42 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC quy định như sau:

Căn cứ quy định của pháp luật Việt Nam và nội dung thoả thuận trong hợp đồng gia công, việc xử lý nguyên liệu, vật tư dư thừa, phế liệu, phế phẩm, máy móc, thiết bị thuê, mượn để gia công và sản phẩm gia công được thực hiện như sau:

- Bán tại thị trường Việt Nam;

- Xuất khẩu trả ra nước ngoài;

- Chuyển sang thực hiện hợp đồng gia công khác tại Việt Nam;

- Biếu, tặng tại Việt Nam;

- Tiêu hủy tại Việt Nam.

=> Như vậy, nếu trong hợp đồng các bên có thỏa thuận cho công ty bạn toàn quyền quyết định đối với nguyên liệu còn dư sau gia công thì công ty bạn được bán tại thị trường Việt Nam. Lưu ý là phải làm thủ tục hải quan theo dạng xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ thì mới được bán ra thị trường.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào