16:21 | 28/10/2019
Loading...

Sao chép tác phẩm để lưu trữ tại thư viện tối đa mấy bản?

Chào ban biên tập, tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp. Theo tôi được biết là việc sao chép tác phẩm để lưu trữ tại thư viên nhằm mục đích nghiên cứu thì sẽ không phải trả tiền nhuận bút, thù lao. Cho tôi hỏi trường hợp này được phép sao chép tối đa bao nhiêu bản?

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 như sau:

“Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao

1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:
...
đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 Nghị định 22/2018/NĐ-CP thì:

"2. Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 25 của Luật sở hữu trí tuệ là việc sao chép không quá một bản. Thư viện không được sao chép và phân phối bản sao tác phẩm tới công chúng, kể cả bản sao kỹ thuật số."

Như vậy, việc sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu thì chỉ được sao chép không quá một bản. Bên cạnh đó thư viên không được sao chép và phân phối bản sao tác phẩm tới công chúng, kể cả bản kỹ thuật số.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào