14:36 | 24/10/2019
Loading...

Mẹ của sĩ quan thuộc hộ nghèo có được hưởng trợ cấp người cao tuổi không?

Tôi là sĩ quan quân đội đang công tác, chưa vợ con, sống cùng mẹ già, mẹ tôi năm nay 61 tuổi. Tôi thường đi công tác ít về, mẹ sống chủ yếu 1 mình. Gia đình tôi cũng thuộc hộ nghèo của xã. Vậy xin tư vấn giúp tôi: mẹ tôi có được hưởng trợ cấp người cao tuổi hay không, mức nào?

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP thì người cao tuổi thuộc các trường hợp sau sẽ được nhận trợ cấp xã hội:

- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng;

- Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện quy định trên mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng;

- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng đồng.

=> Như vậy, nếu bạn đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng thì mẹ bạn mới thuộc trường hợp được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng dành cho người cao tuổi.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Người cao tuổi được nhận trợ cấp xã hội khi nào?

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào