Công ty có được đòi đồng bồi thường khi người lao động đã đơn phương chấm dứt hợp đồng được 1 tháng?

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng nghỉ hơn 1 tháng rồi công ty mới bảo bồi thường thì có phải bồi thường không?    

Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Điều 202 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Thời hiệu yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp lao động cá nhân là 01 năm, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị vi phạm.

Như vậy, Ở đây bạn cần xem lại việc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng là đúng luật hay trái luật, nếu đơn phương trái luật thì bạn có nghĩa vụ phải bồi thường.

Trân trọng!

Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Bên thuê lại lao động trả lại người lao động thuê lại khi họ vi phạm kỷ luật lao động có được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách viết CV xin việc chuẩn ngành Luật 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Sử dụng người lao động dưới 15 tuổi không có giấy khám sức khỏe bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Gia đình có giỗ thì người lao động có được nghỉ hưởng nguyên lương hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động nghỉ việc sau tết không cần báo trước khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động có bắt buộc phải bồi thường tiền sửa chữa thiết bị hư hỏng tại nơi làm việc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Nộp đơn xin nghỉ việc sau tết thì bao giờ chính thức được nghỉ?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu đánh giá năng lực nhân viên là mẫu nào mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi dương 2024 chuẩn nhất cho các năm sinh? Quy định tuổi lao động hiện nay như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi âm dương chi tiết nhất 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
215 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào