10:58 | 17/10/2019
Loading...

Nhà hộ nghèo bị sập do bão có được hỗ trợ xây dựng lại không?

Gia đình cô tôi được công nhận là hộ nghèo, đợt vừa qua cơn bão số 5 vào địa phương tôi làm nhà của cô tôi bị sập. Vậy cho hỏi cô tôi được hỗ trợ làm lại nhà không? Nếu có cô tôi cần làm thủ tục gì?

Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định việc hỗ trợ xây nhà bị sập do thiên tai, cụ thể như sau:

"Hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn có nhà ở bị đổ, sập, trôi, cháy hoàn toàn do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà không còn nơi ở thì được xem xét hỗ trợ chi phí làm nhà ở với mức tối đa không quá 20.000.000 đồng/hộ."

Như vậy, gia đình cô bạn sẽ được hỗ trợ chi phí xây dựng nhà ở nhưng chi phí đó không quá 20.000.000 đồng/hộ.

Thủ tục để được hỗ trợ quy định tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định như sau: Hộ gia đình gửi tờ khai đề nghị hỗ trợ về nhà ở theo mẫu do Bô Lao động - Thương binh và Xã hội quuy định cho Chủ tịch Ủy ban nhân dâ cấp xã nơi thường trú.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào