16:25 | 06/01/2020
Loading...

Thời hạn thuê đất công ích của xã là bao lâu?

Khi hộ gia đình được xã cho thuê đất công ích để phát triển nông nghiệp thì thời hạn thuê đất công ích đó là bao lâu? Mong sớm nhận phản hồi.

Tại Khoản 5 Điều 126 Luật đất đai 2013, có quy định:

- Thời hạn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn là không quá 05 năm.

=> Như vậy, theo quy định trên thì hộ gia đình được sử dụng đất công ích mà xã cho thuê trong thời hạn không quá 5 năm.

 Việc có được thuê lại khi đã hết 5 năm trên hay không, hiện pháp luật chưa có quy định cụ thể nhưng vấn đề quản lý và sử dụng tiền cho thuê được xác định như sau:

Tiền thu được từ việc cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích phải nộp vào ngân sách nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp xã quản lý và chỉ được dùng cho nhu cầu công ích của xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào