10:25 | 16/10/2019
Loading...

Đất khai hoang năm 2001 có được công nhận quyền sử dụng đất?

Năm 2001, gia đình em có khai hoang 1 thửa đất vào mục đích canh tác nông nghiệp (trên bản đồ đại chính là đất Hoang). Hiện nay gia đình em có nhu cầu công nhận quyền sử dụng đất với phần diện tích khai hoang đó. Được biết phần diện tích đó theo quy hoạch sử dụng đất đã được quy hoạch vào mục đích chia lô đất ở. Vậy tại thời điểm hiện nay gia đình em có đủ điều kiện được công nhận quyền sử dụng đất phần diện tích đã khai hoang năm 2001?

Khoản 2 Điều 101 Luật Đất đai 2013 quy định:

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Như vậy, nếu đất sử dụng ổn định và không vi phạm pháp luật về đất đai, phù hợp với quy hoạch thì sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quyền sử dụng đất

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào