Người cao tuổi thuộc hộ nghèo có được trợ cấp hàng tháng?

Mẹ tôi 61 tuổi, gia đình tôi thuộc hộ nghèo, hiện mẹ đang ở 1 mình còn tôi thì đi làm xa ít về. Vậy cho tôi hỏi mẹ tôi được hưởng trợ cấp người cao tuổi hay không và nếu được thì bà được hưởng bao nhiêu/tháng và làm thủ tục ở đâu?

Người cao tuổi là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

Theo quy định Điều 17 Luật Người cao tuổi 2009 thì Người cao tuổi thuộc hộ gia đình nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hằng tháng thì được hưởng chính sách bảo trợ xã hội trong đó có trợ cấp hằng tháng.

Trường hợp năm nay mẹ bạn 61 tuổi, thuộc hộ nghèo nhưng có con cái thì chưa đủ điều kiện hưởng trợ cấp cho người cao tuổi nêu trên.

Trân trọng!

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

178 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào