09:56 | 03/10/2019
Loading...

Khi đính chính về diện tích trong GCNQSDĐ có phải làm thủ tục đăng ký biến động không?

Gia đình tôi mua QSDĐ từ gia đình ông Binh 250 mét vuông đất ở, khi đi cấp GCNQSDĐ thì nhà nước cấp được 150 mét vuông đất ở. Vậy cho hỏi khi gia đình tôi đi đính chính GCNQSDĐ có cần phải làm thủ tục đăng ký biến động không?

 Theo Khoản 4 Điều 95 Luật đất đai 2013 quy định việc đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

...

m) Có thay đổi về những hạn chế quyền của người sử dụng đất.

Theo thông tin bạn cung cấp là cơ quan cấp GCNQSDĐ cấp và sai thông tin về diện tích sử dụng đất, như vậy gia đình bạn phải thực hiện thủ tục đính chính (Điểm b Khoản 2 Điều 106 Luật đất đai).

Vậy nên khi thực hiện xong thủ tục đính chính GCNQSDĐ gia đình bạn không cần làm thủ tục đăng ký biến động.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào