09:37 | 01/10/2019
Loading...

Nguyên tắc giám định tỷ lệ phần trăm tổn thương cơ thể từ ngày 01/11/2019

Được biết Bộ y tế vừa mới ban hành quy định về tỷ lệ phần trăm tổn thương cơ thể sử dụng trong giám định pháp y. Cho tôi hỏi Nguyên tắc giám định tỷ lệ phần trăm tổn thương cơ thể được quy định như thế nào?

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư 22/2019/TT-BYT (có hiệu lực ngày 01/11/2019) thì Nguyên tắc giám định tỷ lệ phần trăm tổn thương cơ thể như sau:

1. Giám định để xác định tỷ lệ % TTCT phải được thực hiện trên người cần giám định, trừ trường hợp được quy định tại Khoản 2 Điều này.

2. Giám định để xác định tỷ lệ % TTCT được thực hiện trên hồ sơ trong trường hợp người cần giám định đã bị chết hoặc bị mất tích hoặc các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Khi giám định trên hồ sơ, tỷ lệ % TTCT được xác định ở mức thấp nhất của khung tỷ lệ tương ứng với các tỷ lệ % TTCT.

3. Tỷ lệ % TTCT được xác định tại thời điểm giám định.

Trên đây là quy định về nguyên tắc giám định tỷ lệ phần trăm tổn thương cơ thể.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào