Đăng ký lưu trú có được đăng ký xe tại Tp.HCM?

Tôi có mua officetel tại quận 7 và đăng ký lưu trú. Tôi muốn hỏi đăng ký lưu trú như vậy khi tôi mua xe ở Tp.HCM có được đăng ký biển số xe tại đây không?

Căn cứ: Luật Cư trú 2006 và Thông tư 15/2014/TT-BCA

Lưu trú, theo quy định của Luật Cư trú, là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.

Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định:

Phòng Cảnh sát giao thông, Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây viết gọn là Phòng Cảnh sát giao thông) đăng ký, cấp biển số các loại xe sau đây (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều này):

a) Xe ô tô, máy kéo, rơ moóc, sơ mi rơ moóc; xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên hoặc xe có quyết định tịch thu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài, kể cả xe quân đội làm kinh tế có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương.

...

Trường hợp bạn mua xe ở Tp.HCM muốn đăng ký biển số xe thì bạn phải có sổ hộ khẩu hoặc KT3. Nếu chỉ thông báo lưu trú thì chưa đủ điều kiện.

Trân trọng!

Đăng ký xe
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký xe
Hỏi đáp Pháp luật
Lệ phí đăng ký xe tạm thời năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
16 Tuổi có được đứng tên, đăng ký xe máy không? Bao nhiêu tuổi được đứng tên xe 110cc?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thủ tục đăng ký xe máy mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mua xe máy trả góp cần giấy tờ gì? Thủ tục mua xe máy trả góp năm 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Nộp phí rút hồ sơ xe ô tô ở đâu và ai là người nộp?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy định về hồ sơ đăng kí quyền sở hữu xe máy lần đầu?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có được gia hạn không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được phép đăng ký xe tại nơi tạm trú không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ đăng ký xe ô tô trong trường hợp ở tỉnh này nhưng đấu giá trúng biển số xe tỉnh khác?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục sang tên xe máy trong trường hợp cho tặng được thực hiện như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký xe
147 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đăng ký xe
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào