08:45 | 16/09/2019
Loading...

Chỉ có cuộc biểu diễn ở trong nước mới được bảo hộ quyền liên quan phải không?

 Liên quan đến việc bảo hộ quyền liên quan, cho tôi hỏi theo quy định thì chỉ có cuộc biểu diễn ở Việt Nam mới được bảo hộ quyền liên quan phải không? Rất mong sớm nhận phản hồi. 

Tại Khoản 1 Điều 17 Luật sở hữu trí tuệ 2005, có quy định:

Điều 17. Các đối tượng quyền liên quan được bảo hộ

1. Cuộc biểu diễn được bảo hộ nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Cuộc biểu diễn do công dân Việt Nam thực hiện tại Việt Nam hoặc nước ngoài;

b) Cuộc biểu diễn do người nước ngoài thực hiện tại Việt Nam;

c) Cuộc biểu diễn được định hình trên bản ghi âm, ghi hình được bảo hộ theo quy định tại Điều 30 của Luật này;

d) Cuộc biểu diễn chưa được định hình trên bản ghi âm, ghi hình mà đã phát sóng được bảo hộ theo quy định tại Điều 31 của Luật này;

đ) Cuộc biểu diễn được bảo hộ theo điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

=> Như vậy, theo quy định thì không chỉ cuộc biểu diễn nghệ thuật được biểu diễn ở trong nước mới được bảo hộ. Mà cuộc biểu diễn đó được biểu diễn tại nước ngoài vẫn được bảo hộ nếu cuộc biểu diễn đó do người Việt Nam thực hiện. Bên cạnh đó, cuộc biểu diễn do người người ngoài thực hiện tại Việt Nam thì cũng được bảo hộ quyền liên quan.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào