09:05 | 17/09/2019
Loading...

Các trường hợp thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty phải thay đổi điều lệ

Ban biên tập cho tôi hỏi theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của loại hình doanh nghiệp nào thì sẽ phải thay đổi điều lệ công ty? Mong sớm nhận phản hồi từ các bạn. 

Tại Luật doanh nghiệp 2014, có quy định:

Điều 25. Điều lệ công ty

1. Điều lệ công ty bao gồm Điều lệ khi đăng ký doanh nghiệp và Điều lệ được sửa đổi, bổ sung trong quá trình hoạt động.

Điều lệ công ty có các nội dung chủ yếu sau đây:

Người đại diện theo pháp luật đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần;

Bên cạnh đó, tại Khoản 2 Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014, cũng có quy định:

2. Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

=> Theo quy định trên thì đối với loại hình công ty cổ phần và công ty trách nhiệm hữu hạn thì trong điều lệ của công ty sẽ có quy định về số lượng, chức danh, quyền hạn của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp. Vậy nên, với công ty cổ phần và công ty trách nhiệm hữu hạn khi thay đổi người đại diện sẽ phải thay đổi điều lệ công ty.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào