16:23 | 26/08/2019
Loading...

Cho vay với lãi suất như thế nào thì bị xử lý hình sự?

Gần đây tôi thấy có nhiều đối tượng đứng ra cho vay tiền với hình thức cho vay nặng lãi. Anh chị cho tôi hỏi như thế nào là cho vay nặng lãi và mức phạt đối với hành vi này như thế nào? Có đối tượng cho vay lấy lãi cứ 1 triệu đồng lấy lãi 5.000 đồng/ngày. Xin ban biên tập giải đáp giúp tôi.

Theo quy định tại Điều 201 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 thì:

"Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Như vậy, tội cho vay nặng lãi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi thỏa mãn hai dấu hiệu sau:

- Thứ nhất: lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự

Cụ thể, theo quy định tại Khoản 1 Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 thì lãi suất do các bên thỏa thận nhưng không được vượt quá 20%/năm, tương đương 1,67%/tháng, tương đương 0,056%/ngày.

Do đó, nếu bên cho vay cho vay với mức 8,34%/tháng thì đã vượt qua 5 lần mức lãi suất cơ bản cho phép. Nếu lãi suất cho vay theo ngày từ 0,28%/ngày trở lên thì đã vượt quá 5 lần lãi suất cơ bản cho phép.

- Thứ hai: Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng trở lên

Như vậy, đối với số tiền lãi vay là 5.000 đồng/ngày trên số tiền 1.000.000 đồng thì lãi suất là 0,5%/ngày. Đã vượt quá 5 lần lãi suất cơ bản cho phép. Nếu người đó có hành vi thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như phân tích ở trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào